ถ้าใช้หัวชาต์จเร็ว ใน Aerox จะทำไห้ชาต์จมือถือได้ไวขึ้นหรื เหมือนหัวชาต์จทั่วไปคัฟ

การสนทนาใน 'Aerox Club (Thailand)' เริ่มโดย Nok First-Class, 17 กรกฎาคม 2017

1. ถ้าใช้หัวชาต์จเร็ว ใน Aerox จะทำไห้ชาต์จมือถือได้ไวขึ้นหรื เหมือนหัวชาต์จทั่วไปคัฟ

2. ถ้าเราเปิดgpsไปด้วยก็ไม่เร็วน่ะครับ

3. ยุพัทลุงเหรอพี่

4. Nay Phuket

Nay Phuket Guest

ทะเลน้อย พัทลุง นิ

5. อยากจะลอง แต่กัวฟิวขาด

6. ช้าครับ แต่พอรับได้ เพราะแบตรถ

7. ที่ติดโทรศัพยึดกับอะไรหลอครับ

8. ถ้าใช้หัวชาตเร็วก็จะชาตเร็วปกติครับ เพราะอบตรถ 12vอยุแล้ว

9. ถ้าจะซื้อหัวชาร์จเร็วใช้ มือถือเราก็ต้องรองรับระบบชาร์จเร็วด้วยนะครับ อีกอย่างพวกระบบชาร์จเร็วมันจะอัดกระแสไฟสูงๆในตอนที่ไม่ได้ใช้งานมือถือ(ตอนหน้าจอดับ). ถ้าชาร์จไปใช้ไประบบชาร์จเร็วไม่ค่อยเห็นผลครับ

10. ลองหาหัวชาร์จ 2.1A ใช้ดูครับ แต่ระวังฟิวส์ขาดด้วยนะครับ

11. ผมใช้ธรรมดาตาม 7-11 ชาร์จแค่พอมีไฟ แบตมันชาร์จไม่เต็มอ่ะ ต้องชาร์จไฟบ้านให้เต็มก่อน

12. นอกจากหัวชาร์ตความเร็วสูงแล้ว ... สายชาร์ตก็ต้องความเร็วสูงด้วยนะครับ

13. ของผม เอาหัวต่อมาเสียบซื้อมา 20 บาททุกอย่าง ปรากฏ สุดยอดคับ ชาร์จไป แบตลดไปชิบหายเลย 55

14. อย่ารู้ว่าสายออกจากรถ ออกมาทางไหนอะครับ ที่ไม่ต้องเปิดฝาอะครับ

15. หาซื้อตัวแปลงไฟครับ inverter แบบใช้ชาจกับโทรศัพเท่านั้น แล้วเอาหัวชาจแบตเสียบเหมือนไฟบ้านเลย

16. Spark Plug

Spark Plug Guest

เปลี่ยนฟิว ใช้5แอม หรือ 10 แอม ไม่ได้เหรอคับ ผมเคยต่อที่ชาร์ทแบบทำชึ้นเอง ในรถรุ่นอื่น ก็ใส่10แอมนะคับ ชาร์ทเร็วปกติเลย ไอแพทก็เข้า

17. ต้องดู3อย่างครับ 1.กำลังวัตต์ที่ช่องจ่ายไฟได้ 2.กำลังวัตต์ที่ตัวชาร์จมือถือจ่ายได้ 3.มือถือของเรา
    ปกติช่องจุดบุหรี่จะให้ไฟ12โวลต์และเจ้าแอร็อคใส่ฟิวให้กระแสได้ไม่เกิน2แอมป์ดังนั้นกำลังที่จ่ายได้ทั้งหมดคือ12*2=24วัตต์ ทีนี้หัวชาร์จมือถือปกติทั่วไปที่ไม่ใช่ชาร์จเร็วจะปล่อยไฟ5โวลต์กระแส1-2.4แอมป์เท่ากับว่าให้กำลังอย่างมากก็12วัตต์ ถ้าเป็นเทคโนโลยีชาร์จเร็วในปัจจุบันจะใช้หลักๆ2แบบ คือ quick charge 2.0 และ 3.0 ซึ่งถ้าไม่ลงรายละเอียดสรุปคือทั้งคู่จะเพิ่มกำลังให้มากขึ้นซึ่งมากสุดจะอยู่ประมาณ18วัตต์ สรุปคือแค่ชาร์จมือถือไม่ว่าแบบไหนยังไงมันก็ไม่มีทางเกินกำลังของเจ้าแอร็อคอยู่แล้วสบายใจได้ ทีนี้มาประเด็นสุดท้าย คือมือถือของเรา ถ้ามือถือไม่รองรับชาร์จเร็ว ใส่หัวชาร์จเร็วไปก็ไม่มีประโยชน์ไฟเข้าเท่าเดิมอยู่ดี แต่ถ้ามือถือรองรับ ก็ไปหาที่ชาร์จเร็วมามันก็จะช่วยให้ชาร์จไฟไวขึ้นได้ ในกรณีเจ้าของโพสเจ้าใจว่าใช้ s7 ตัวนี้รองรับ quick charge 2.0 ท่านก็ไปหาหัวชาร์จแบบที่เสียบบุหรี่ที่รองรับ2.0ขึ้นไป (มือถือเป็น2.0ใช้หัวชาร์จ3.0ได้ ไวเท่าเดิม แต่ถ้ามือถือเป็น3.0แล้วไปใช้ที่ชาร์จ2.0มันจะช้าลงนิดหน่อย)

แต่ๆๆการชาร์จเร็วนั้นเป็นดาบ2คม ชาร์จไฟไว้จริง แต่แบตจะเสื่อมไว ยิ่งใช้งานไปด้วยชาร์จไปด้วย อุณหภูมิที่สูงขึ้นจะทำให้แบตท่านเสื่อมไวกว่าปกตินะเออ

หัวชาร์จไม่ใช่ว่าจะปล่อยไฟได้เต็มตามสเป็กเสมอไป ควรใช้ของดีมีคุณภาพ ไม่ใช่ไปซื้อของจีนโง่ๆมาแล้วมาบอกชาร์จช้า อันนั้นสมควร

ปล.การไปแปลงไฟช่องจุดบุหรี่จาก12โวลต์ไปเป็น220โวลต์แล้วใช้ปลั๊กชาร์จมือถือแบบไฟบ้านปกตินั้น ทำได้ แต่ไม่มีประโยชน์อะไร เพราะหัวชาร์จแบบเสียบไฟบ้านมันก็จะแปลงจาก220โวลต์เป็น5โวลต์เหมือนเดิม ชาร์จไวเท่าเดิม สู้ใช้หัวชาร์แบบที่เสียบบุหรี่แปลง12โวลต์เป็น5โวลต์เลยดีกว่า ปลอดภัยกว่าด้วย

ปล2.การไปเปลี่ยนฟิวล์แบตรถเพิ่มจาก2แอมป์เป็น5หรือ10แอมป์นั้น ไม่มีประโยชน์ ต่อให้รถจ่ายกำลังไฟได้มากขึ้นเป็น120วัตต์ แต่ที่ชาร์จมือถือก็ปล่อยให้มือถือได้เต็มที่แค่18วัตต์

ปล3.แนะนำยี่ห้อหัวชาร์จช่องเสียบบุหรี่ที่แนะนำ ของดีราคาไม่แพง tronsmart หรือ Aukey ของแท้ ย้ำว่าของแท้ ราคาหลักร้อย

18. เอาแบบที่ปล่อยกระแสมากกว่าปกตินิดนึงจะดีกว่าครับ
    โทรศัพท์ผมปกติ2.0Aแต่ใช้ที่ชาร์จที่ปล่อยกระแส2.1Aเพราะเดิมๆก็เร็วมากล่ะ
    แต่ถ้ารุ่นไหนรองรับชาร์จเร็วก็ต้องหาหัวชาร์จลำบากล่ะครับ

19. หารุ่น 3 A ใส่เลยครับมันแค่การจ่ายกระแสสูงสุดได้ครับเพราะกระแสชาร์ตจริงๆมันอยู่ที่ตัวโทรศัพมันควบคุมอยู่ครับ

20. ตัวสใส่ชิวซื้อไหนครับพิกัดหน่อยครับ

21. เข้าเรวขึ้นคับ ใช้ 2.4 หรือ 3.0

แบ่งปันหน้านี้