การจะบอกจะสอนใครสักคนให้มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง...

การสนทนาใน 'Aerox Club (Thailand)' เริ่มโดย โรงกลึงช่างเต้ ชลบุรี, 17 กรกฎาคม 2017

1. การจะบอกจะสอนใครสักคนให้มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง มันยากเพราะเราไม่สามารถรู้ถึงความรู้ความสามารถของคนคนนั้นได้ เพราะฉะนั้นการเริ่มต้นจึงเป็นสิ่งจำเป็นมาก ถ้าคนที่เราต้องบอกต้องสอน คนสนใจแต่คำตอบ โดยที่ไม่ได้สนใจ ถึงวิธีการ ที่จะไปถึง เหมือนการอ่านหนังสือในบทสุดท้าย เพื่อให้เจอคำตอบซึ่งไม่มีทางเป็นไปได้ มารยาทในการที่จะเรียนรู้เป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งที่ควรจะมี มองดูตัวเองก่อนว่าเราไม่รู้อะไร พลาดตรงไหน เป็นสิ่งที่สำคัญกว่าคำตอบที่อยากรู้เยอะ. รู้ที่ดีที่สุดคือรู้ว่าเราไม่รู้อะไร.#ดูเอาครับ!!! ไม่ต้องข้อความมานะครับ ต่อยอดกันเอาเอง ถ้าคำถามน่าสนใจเข้ามาตอบให้เอง ผมถูกสอนมาว่า #รู้ไม่จริงอย่าทำและอย่าแนะนำ#

2. ท่านใดรู้ ช่วยบอกทีว่าคืออะไร??

3. Wittawat Bip

Wittawat Bip Guest

โรงกลึงไปทางไหนครับ

4. กระทู้จะหายอีกไหม 555...

5. สูตรเด็ดชลบุรี..ชลเหมือนกัน✌️

6. น่าจะมีคำบรรยาย หน่อยครับช่าง

ขอบคุณที่มาแชร์ความรู้ครับ

7. รื้อไม่เป็นแต้อยากลอง อิอิอิ

8. ขอบคุณครับช่าง ถึงบางอ้อเลยครับ

9. เข้าใจเลยครับ กระจ่าง

10. สงสัยยังเข้าไม่ถึงจิตวิญญาณมันเลยงงๆ

11. Tiger Tiger

Tiger Tiger Guest

12. เหมือนสายพานสั้นลงป่าวน่ะ แต่ชุดชามหลังผมก็กำลังคิดจะทำครับ ..ขอบคุณคับ ...

13. สายพานสั้นลงหน้าไม่ต้องขึ้นสูงพ้นขอบชามหน้าหลังก็ลงสุดง่าย ยิ่งมีสไลด์ชามหลังด้วย ปลายน่าจะเดิน คับ ..ผมเข้าใจถูกป่าวคับ

แบ่งปันหน้านี้