สอบถามครับ น้ำมัน 3 ตัวนี้ ตัวไหน มีข้อดีข้อเสีย และราคาเท่าไหร่กันบ้างครับ รวมไปถึง...

การสนทนาใน 'Aerox Club (Thailand)' เริ่มโดย Nares Jantanaphap, 19 กรกฎาคม 2017

1. สอบถามครับ น้ำมัน 3 ตัวนี้ ตัวไหน มีข้อดีข้อเสีย และราคาเท่าไหร่กันบ้างครับ รวมไปถึง ตัวไหนเหมาะกับ Aerox ที่สุดครับ

2. ผมแนะน้ำตัวแรกซ้ายมือ 100% Synthetic

3. เปรียบเทียบ 3 ยี่ห้อนี้ ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

4. ตัวสังเคราะห์5w-40มีขายที่ไหนบ้างครับไม่เคยเจอเลยขอบคุณล่วงหน้าครับ

5. ถ้ากลัวประกันเครื่องขาด ก็ใช้ของyamaha ถ้าไม่สนโลกก็หาตัวอื่นได้

6. Vitty Thwich

Vitty Thwich Guest

จริงๆตัวไหนก็ได้ ที่เลขตัวหลัง 40 เลขหน้าก็แล้วแต่ว่า อยู่พื้นที่ไหนอากาศเป็นยังไง จะ5จะ10 กะลังดีกะรถเล็ก ถ้าไม่คิดมากเรื่องราคา ใช้100% ไปเลยปี๊ดๆ

7. ก็ดีกว่าเกรดทั่วไปครับใช้อยู่ของshell scooter แต่หาซื้อยากมาก1ลิตร ซ้ายน่าจะประมาณ400-500เห็นของ4จังหวะ ขวาซื้อมา0.8ล 100กว่าบาทครับ

8. 1.เลขหน้า เช่น5 หมายถึงความข้นใสของน้ำมัน ถ้า10 ,15 หรือ20 ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งใส ตัวเลขยิ่งมากยิ่งข้นออกไปทางเหลืองเข้ม
    2.เลขตัวหลัง เช่น w30 ,w40 หรือw50 หมายถึงค่าความหนืดของตัวน้ำมัน ค่าน้อย=หนืดน้อย ค่ามาก=หนืดมาก
    3.100% synthetic คือน้ำตัวนี้สังเคราะห์100% (ส่วนมากพวกราคาระดับนี้จะอยู่ในพวก Base oil grup3)
    4.synthetic base หรือบางยี่ห้อใช้คำว่า semi synthetic หมายถึงกึ่งสังเคราห์ ซึ่งเป็นพวกน้ำมันระดับกลางๆ
    5.JASO หรือ API คือหน่วยงานที่ตรวจสอบคุณภาพน้ำมัน
    6.ตัวหนังสือที่ต่อท้ายจาก API เช่น SJ ,SL , SN ปัจจุบัน นมค.ผ่านมาตรฐานสูงสุดถึงSN แต่ไม่ได้หมายความว่าSLจะไม่ดี เพราะการทดสอบระบบหล่อลื่นมีสูงที่สุด(ตอนนี้)คือSL ส่วนSNจะไปเกี่ยวกับระบบสิ่งแวดล้อม เกี่ยวกับมลภาวะจากน้ำมันเครื่องตัวนั้นๆ ครับ
    7.แพงเกินไปก็ใช่ว่าจะดีทั้งหมด ถูกเกินำปก็ใช่ว่าจะไม่ดี ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความเหมาะสมต่อการใช้งานครับ

แบ่งปันหน้านี้